Lối Xưa Mây Ngàn

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Cùng nhau nối vòng tay lớn, chia xẻ, hoc hỏi, tạo mối thân tình

Forum mới www.loixuamayngan.net đã mở cửa - Xin các bạn check PM để có password vào forum mới

Sau khi các bạn login vào forum mới, xin các bạn bấm vào userCP ở đầu trang để check email address và đổi password theo ý mình

Các bạn cũng có thể bấm lost password , điền vào email mà bạn đã dùng khi register , system sẽ email cho bạn password mới (xin check spam folder)

Xin các bạn đọc phần thông tin chỉ dẫn ở forum mới để biết thêm chi tiết

Nếu có gì trở ngại xin PM cho chúng tôi

Xin các bạn post bài mới ở forum mới , những bài vở của forum này sẽ ngưng việc post bài mới ;

ngoại trừ forum thông tin để các bạn nhắn tin cho chúng tôi

meeh
Càfé-Moka
6 posters

VÔ COI NÈ CHOM ....

Càfé-Moka
    Càfé-Moka

VÔ COI NÈ CHOM .... Empty VÔ COI NÈ CHOM ....

Post by Càfé-Moka Thu 12 May 2011, 19:44

Hôm nọ chị không biết là Chom cần để post vô . Món này Chom dạy mấy em làm quà cho Mẹ thì hay lắm đó [You must be registered and logged in to see this image.] .
    Đây là mình làm theo chiều hướng tiết kiệm , tận dụng hàng phế thải nha . Ý tưởng này có đuọc là vì lúc đó chị phải suy nghỉ cho cái đám cưới kia cần 150 Napkin rings , sau đó thì cho khách luôn , mà không phải tốn tiền ,".Nhưng quan trọng là phải độc đáo không trùng hàng mua sẳn [You must be registered and logged in to see this image.] . Tiếc là không còn hình của cái napkin ríng cho đám cưới đó .
    Vật liệu cần có là :
    -cái lỏi ở giửa của cuộn giấy vệ sinh , hoặc cuộn khăn giấy . Dùng cutter cắt ra thành nhiều đoạn . Tuỳ mình muốn làm bao nhiêu cái ríng thì cần nhiều cái lỏi .Thường thì mổi lỏi của khăn giấy cắt ra đuọc 6 cái
    -Vải vụn hoặc ribbon .Keo dán
    -Hoa giả tuỳ ý , hoặc các loại gì để trang trí cho đẹp và thích hợp .Thí dụ dịp Noel , thì mình dùng ribbon đỏ , và mua hoa giả Poinsetta , hoa Tuyết hay hình cái chuông ...để dán lên

[You must be registered and logged in to see this image.]
    Mình đo và phân chia cho đều nhau rồi cắt ra bao nhiêu cái rings theo ý . Sau đó dùng vải vụn cắt thành bản dài , hoặc mua ribbon như trong hình , hoặc dùng loại chỉ hay dây nhợ nào cọng to ...Tóm lại là dùng thứ gì có sẳn ở nhà ., thì sẻ đở tốn tiền mua .
    -Dán tí keo để cho dính 1 đầu ribbon vô phía trong của cái ring .
    -Quấn vòng quanh cái ring như trong hình . Khi bao hết vòng thì dán keo nóng .

Dán cái hoa hay vật trang trí nào đó lên là xong . [You must be registered and logged in to see this image.] Trong hình là chị mua con bướm ở tiệm Dolla ., và cái hoa , chị móc chỉ len , vì sẳn cần cho xài trong nhà . Hoặc làm với hoa giấy kiểu Chom củng đặc biệt lắm [You must be registered and logged in to see this image.] .Nhưng chị nghỉ là Chom sẻ có thật nhiều idea tuyệt vời để trang trí [You must be registered and logged in to see this image.]
    Món này các em đều làm được . Mình chỉ cẩn thận là dùng cutter cắt lỏi giấy sẳn cho các em đở lo đứt tay [You must be registered and logged in to see this image.]
    Thành phẩm đây . Cute không [You must be registered and logged in to see this image.]
    Bướm thì phải có hoa [You must be registered and logged in to see this image.]
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

VÔ COI NÈ CHOM .... Empty Re: VÔ COI NÈ CHOM ....

Post by Càfé-Moka Thu 12 May 2011, 19:52

Trong dịp nghỉ lể ,các chị em củng có thể bày món này ra cho con cháu của mình làm cho vui và trôi qua thì giờ [You must be registered and logged in to see this image.] . Nếu có ai thực hiện , xin nhớ chụp hình post vô cho vui nha . Vì mổi nguòi sẻ có trí tưởng tuợng và khiếu thẩm mỷ khác nhau , để tạo thành nhửng cái Napkin Ríng muôn vẻ muôn màu [You must be registered and logged in to see this image.] .
    Moka rất mong đuọc xem những thành phẩm từ các em làm ra [You must be registered and logged in to see this image.]
    meeh
    meeh

Post by meeh Thu 12 May 2011, 20:35

chị moka .. thankk you chị .. :) nhìn hấp rẫn quá ..sau này em có gia đình riêng em sẽ bài ra làm mấy món này :)
    Chom Chom

Post by Chom Chom Thu 12 May 2011, 20:37

Cám ơn chị. :D Cái này hay quá chị ui. Love ya.
    Hôm nọ em cũng dùng lõi cuộn giấy làm mấy con thỏ cho Chó Con chơi nè chị.

Còn hôm đi trại thì em có dạy cho mấy em làm pencil holder từ hộp đựng muối nữa. Nhưng cái đó thì em không thí nghiệm mà chỉ suy nghĩ rồi dạy thẳng luôn nên không có hình. Mấy em làm xong thì co giò chạy đi khoe mẹ nên em cũng không có hình thành phẩm của các em. Đợi vài bữa hộp muối nhà em hết thì em sẽ làm lại để chụp hình lưu vô hồ sơ của mình. :D
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

Post by Càfé-Moka Thu 12 May 2011, 22:22

meeh wrote:chị moka .. thankk you chị .. :) nhìn hấp rẫn quá ..sau này em có gia đình riêng em sẽ bài ra làm mấy món này :)
    Meeh ! em khéo tay làm cái gì củng sẻ đẹp hết [You must be registered and logged in to see this image.] Em làm món này cho vui để thay đổi trên bàn ăn khi cần . Mình để khăn bằng giấy cho khỏi cần giặt củng đuọc mà [You must be registered and logged in to see this image.]

Chom Chom wrote:Cám ơn chị. :D Cái này hay quá chị ui. Love ya.
    Hôm nọ em cũng dùng lõi cuộn giấy làm mấy con thỏ cho Chó Con chơi nè chị.

Còn hôm đi trại thì em có dạy cho mấy em làm pencil holder từ hộp đựng muối nữa. Nhưng cái đó thì em không thí nghiệm mà chỉ suy nghĩ rồi dạy thẳng luôn nên không có hình. Mấy em làm xong thì co giò chạy đi khoe mẹ nên em cũng không có hình thành phẩm của các em. Đợi vài bữa hộp muối nhà em hết thì em sẽ làm lại để chụp hình lưu vô hồ sơ của mình. :D
    Mấy con thỏ của em để thương quá . Chưng cho Easter thật thích hợp .Em bao giấy hay sơn mà cái lỏi giấy trắng bóc đẹp quá vậy hở Chom ? [You must be registered and logged in to see this image.]
    Nói đến pencil holder thì chị thấy đây là món quá thích họp cho các em làm dịp Father's day .Nhưng chị củng chưa tuỏng tuọng được, và muốn xem hộp muối của em làm ra sao .Ngoài hộp muối ,em thử thêm với mấy lon đồ hộp khác nửa đi . Củng đặc biệt lắm [You must be registered and logged in to see this image.]
    Mrs Apple
    Mrs Apple

Post by Mrs Apple Thu 12 May 2011, 23:43

het xay chị Moka, em sẽ làm soon , thanks chị
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

Post by Càfé-Moka Fri 13 May 2011, 19:00

Đang nôn nao chờ xem tác phẩm của Táo . Tưởng tượng là mấy cái hoa Hồng mà Táo móc hôm nọ , để lên củng đẹp hết sẩy luôn [You must be registered and logged in to see this image.]
    Chom Chom

Post by Chom Chom Fri 13 May 2011, 19:54

Chị Moka, hôm qua phải chạy gấp nên em chưa nói hết ý. Cái món này của chị thiệt hay. Chị không biết là em mừng thế nào khi thấy cái này đâu. Mình có thể dạy các em bé làm cái này vào dịp nào cũng được: Mother's Day, Independence Day, Thanksgiving, Xmas, etc. Thế nào em cũng cho các em làm món này.

Hồi nào tới giờ, em luôn luôn promote chuyện "reduce, reuse, recycle". Một trong những cách em promote là dùng những tờ giấy đã in một nửa, cắt lại phần còn trắng và làm ra những tác phẩm đẹp đẽ. Có khi em dùng giấy tạp chí... Vân vân và vân vân. Do đó, những projects hoa giấy mới ra đời. Cũng ra đời những món 3-D origami mà chị đã biết. Em chưng trong chỗ làm, thế là bà con "got message" nên bây giờ họ cũng chùn tay khi ném bỏ những tờ giấy mới in có 1 chút. :D

Em cũng dạy các em Hướng Đạo điều này. Trong luật Hướng Đạo còn có điều luật Resourseful / Hướng Đạo tiết kiệm của mình và của nguời. Như vậy còn gì hay hơn là mình dạy các em làm ra những thứ có ich từ những món tưởng như chỉ có vứt đi? Volume của việc làm speaks louder than volume của lời nói. Mình chỉ nói mà không có hành động cụ thể thì làm sao các em nghe?

Em mừng khi thấy idea này là vì vậy.

Còn chuyện pencil holder thì em cũng có nghĩ làm cho Father's Day, nhưng làm cho bố thì hơi khó kiếm kiểu design; làm cho mẹ thì vô cùng dễ. :D Em cũng có nhòm ngó mấy cái đồ hộp, nhưng lon đồ hộp thì hay có cái gờ trên miệng và dưới đáy nên khó làm cho đẹp.

Còn con thỏ thì em dán giấy trắng chung quanh đó chị. Tất cả vật liệu là từ những thứ vứt đi, ngoại trừ con mắt mà thôi. :D
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

Post by Càfé-Moka Sun 15 May 2011, 22:39

Chị rất là đồng ý với em ở quan điểm tái tạo cho mọi vật có đưọc đời sống thứ hai . [You must be registered and logged in to see this image.] .
    Chom ơi ! chị nhìn mấy con thỏ của em , thì chị nghỉ đến 1 kiểu Pencil Holder khác .Hay là mình lấy mấy cái lỏi giấy này cắt ra thành 3 cái cao thấp khác nhau rồi dán chung lại,làm thêm cái đế là thành cái pencil holder có 3 lổ để cắm và chiều cao so le sẻ thẩm mỷ hơn .Thật ra thì để cắm nhửng vật liệu trên bàn làm việc đều được .
    Em hảy suy nghỉ cách gì để bao cái lỏi giấy lại cho đẹp và cho có nhiều nam tính là thành 1 món quà cho Bố . [You must be registered and logged in to see this image.]
    Thêm 1 món quà khác mà chị nghỉ củng rất dể làm cho các em và tiện dụng cho mấy ông đó cái : Vide-poche . Chị không biết cái này tiếng Anh hay tiếng Việt gọi là gì [You must be registered and logged in to see this image.] Nhưng đó là cái mà mình hay để trên kệ hoặc tủ gần cửa ra vào , hoặc trong phòng ngủ , để cho mấy ông khi về nhà thì lôi vật dụng trong túi quần túi áo ra như là : chìa khoá , tiền ,ticket ...bỏ vô đó cho khỏi thất lạc . [You must be registered and logged in to see this image.]
    Nó có thể là hình tròn , vuông ,chử nhật ....hay fantaisie sao tuỳ ý , và cạn chứ không sâu . Chị đang tìm coi mình có thể recycler cái gì đây để tạo thành món này
    Amazon
    Amazon

Post by Amazon Mon 16 May 2011, 13:36

chị Moka, hay quá chị ui, con gái em nó thích để dành mấy cái lỏi giấy này lắm, nó có một thùng luôn, hôm nọ em đem vô trường cho cô giáo. tối ngày chỉ ngồi nghĩ coi làm cái gì với mấy cái lỏi giấy này. em sẽ làm cái napkin ring. em thích lắm lắm. em mới mua bộ chén dĩa cho chritsmas, em sẽ làm something matching. cám ơnb chị nhiều. Chôm ui, lâu rùi hổng thấy C vô bếp, nhớ C lắm, ai dè C ở trong này. vậy lâu lâu azm vô đây thăm C. :-)
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

Post by Càfé-Moka Mon 16 May 2011, 22:34

Amazon wrote:chị Moka, hay quá chị ui, con gái em nó thích để dành mấy cái lỏi giấy này lắm, nó có một thùng luôn, hôm nọ em đem vô trường cho cô giáo. tối ngày chỉ ngồi nghĩ coi làm cái gì với mấy cái lỏi giấy này. em sẽ làm cái napkin ring. em thích lắm lắm. em mới mua bộ chén dĩa cho chritsmas, em sẽ làm something matching. cám ơnb chị nhiều. Chôm ui, lâu rùi hổng thấy C vô bếp, nhớ C lắm, ai dè C ở trong này. vậy lâu lâu azm vô đây thăm C. :-)
    Ngộ há ! con gái em còn nhỏ quá mà củng biết quan tâm ,củng thích để dành lỏi giấy . Chắc là con bé theo chiều hướng recycle như lớp trẻ bên này [You must be registered and logged in to see this image.] Nhiều khi mình cứ nhìn rồi suy nghỉ thì sẻ làm ra được nhiều món hay lắm đó AZM . [You must be registered and logged in to see this image.] Em có món craft nào nhớ đem vô đây khoe nha [You must be registered and logged in to see this image.]
    Chom Chom

Post by Chom Chom Tue 17 May 2011, 02:02

AZM ui, thanks nàng. Dạo này Chôm lười lên forum lắm. :D

Chị Moka, thì cái chuyện kiếm cái design nào cho có vẻ đàn ông là vấn đề nan giải đó chị. Nghe thì đơn giản nhưng khi bắt tay vô thì mới biết.

Cái con thỏ là hồi đầu em cũng định làm pencil holder nhưng rồi nó hơi yếu nên em chỉ chưng dịp Easter và cho Chó Con chơi thôi. Nhưng em khoái cái idea 3 cây chụm lại thành hòn núi cao của chị quá! Em chợt nghĩ ra cái này hay lắm, khi nào làm xong thì cho chị coi. :D
    Chom Chom

Post by Chom Chom Thu 19 May 2011, 16:18

[You must be registered and logged in to see this link.]
    Trả bài chị nè!

Tuần này là Teacher Appreciation Week bên trường của Chó. Mỗi ngày mình sẽ có 1 thứ cho cô giáo theo đề nghị của trường. Thứ hai thì đem vô healthy snack; em cắt trái táo thành hình bông hoa bỏ vô dĩa. Thứ ba thì nhánh hoa; em hái nhánh hoa trong vườn tặng cô. Thứ tư thì phụ trường làm thức ăn sáng cho cô. Thứ Năm thì gởi thiệp. Thứ Sáu là ... surprise! Thế là em là 6 cái napkin rings này đây. Hồi đầu em tính dùng crystal beads kết thành bông hoa, sau đó thì tính làm hoa vải có nhụy là crystal beads. Làm thử 1 cái, thấy lâu quá, lại mệt rồi buồn ngủ rồi nên thắt nơ cho lẹ. :D

Làm xong rồi, chờ mai đưa Chó đem vô cho cô thôi.

Cám ơn chị nhiều![You must be registered and logged in to see this link.]
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

Post by Càfé-Moka Thu 19 May 2011, 22:49

haha...thấy Chom nhanh chóng trả bài mà vui quá đi . [You must be registered and logged in to see this image.] Tuần này mấy cô giáo của trường Chó Con được cưng chièu quá . Ngày nào củng có quà ,sướng ghê [You must be registered and logged in to see this image.] ,làm mình củng ước đuọc làm cô giáo hihi....
    Chôm làm cái napking ring màu tím này giản dị mà dễ thương quá nè [You must be registered and logged in to see this image.] Để xem hôm nay cô giáo sẻ nói sao về cái surprise home made này [You must be registered and logged in to see this image.] Chom làm 6 cái thật vừa vặn để bày biện cho bàn ăn [You must be registered and logged in to see this image.]
    Chom Chom

Post by Chom Chom Tue 07 Jun 2011, 19:47

Thấy chị về rồi nên em post thêm nè. :D
    Đầu tiên là tặng lão gia nhà chị. :D
    Cái này có tên là Patriotic napkin ring. :D
    Cái này bên ngoài đẹp lắm, chụp hình lên không đẹp bằng . Cái hoa là em kết bằng Swarovski crystal beads. Em chỉ làm để dùng trong nhà thôi vì mấy hạt này mắc tiền mà kết hoa cũng mất công.

Em sẽ làm thêm vài kiểu nữa và sẽ post lên sau. :D
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

Post by Càfé-Moka Wed 08 Jun 2011, 06:25

Oh ..cái kết bằng hạt crystal đẹp và sang quá em [You must be registered and logged in to see this image.] Mấy hạt này là em mua chổ họ bán vật liệu kết vòng chuổi đeo phải không , và em xỏ với loại dây mình có thể uốn cong được ? Em phối họp màu nhìn thanh lịch ghê . Chị thật là thích đó [You must be registered and logged in to see this image.]
    Lảo gia nhà chị nhìn thì nói là kiểu Patriotic ring này nhìn đầy nam tính và ý nghỉa [You must be registered and logged in to see this image.] . Thanks em [You must be registered and logged in to see this image.] .
    Em có idea gì mới cho vụ Father's day nửa không ?
    trinhpham
    trinhpham

VÔ COI NÈ CHOM .... Empty Vide-poche

Post by trinhpham Sat 09 Jul 2011, 00:42

Moka ơi, "toi" thực là vừa khéo tay vừa sáng tạo vừa có óc thẩm mỹ.TOI gỏ"wallet box" or"wallet tray" nó sẽ gợi
    ý cho TOI làm mấy món vide-poche cho mấy ox cũng đẹp lắm.
    Lâu ngày không vào đây nên đọc post của TOI thực muộn màn.
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

Post by Càfé-Moka Sat 09 Jul 2011, 14:00

Merci Trinh !
    Khi rảnh nhớ ghé vô đây chơi nha [You must be registered and logged in to see this image.] .N.N.B.S. rất cần bàn tay đóng góp của Toi . [You must be registered and logged in to see this image.]
    trinhpham
    trinhpham

Post by trinhpham Sun 10 Jul 2011, 06:44

Thanks Moka,I wiil.Chổ mình ở ít VN lắm ,mình hầu như không
    được tiếp xúc nhiều với người VN vì thế khi tình cờ ghé qua
    LXMN mình thích ngay cái chủ đề"NỐI VÒNG TAY LỚN",nhưng tiếc là mình vừa bất tài vừa lười nên cũng thành vô dụng,
    chỉ có một điều là lợi cho mình thôi vì mình dược dùng tiếng
    VIỆT,được mở rộng tầm mắt,thấy được nổ lực của những ngưới
    đồng hương muốn duy trì nếp sống, những gì đáng yêu,đáng quí,đáng tự hào của VIETNAM ta.Mình rất thích trcoter&cro-
    cheter và cũng đã làm rất nhiều thứ như:áo mùa đông,scarves
    gloves,beret,hat,bags...nhưng cứ làm xong là cho hết nên nhiều lúc cần cho mình lại không có nên phải vác tiền đi
    mua,quả thực người xưa nói không sai chút nào(mà chỉ nhớ man mán thôi):thợ rèn thiếu dao, thợ may thiếu áo(đại khái
    là như vậy)...Mình sẽ cố gắng...Moka có thích Foularrd không
    let me know your favorite color,je vais te faire un....
    trinhpham
    trinhpham

Post by trinhpham Sun 10 Jul 2011, 06:54

Very sorry,mình gỏ dư một chử "R" nơi foulard rồi....
    Càfé-Moka
    Càfé-Moka

Post by Càfé-Moka Sun 10 Jul 2011, 19:51

Trinh ơi ! đừng bao giờ nghỉ mình bất tài nha [You must be registered and logged in to see this image.] . Nghe Trinh nói biết tricoter , crochet ...và làm hoàn tất cả áo , khăn , mủ ......thì giỏi hơn nhiều nguòi rồi , trong đó có Moka .Thật sự mình chỉ biết đại khái mổi thứ 1 ít mà không biết làm hoàn thành nhửng món lớn [You must be registered and logged in to see this image.]
    Nếu cứ đan móc xong rồi mang cho hết , để khi cần không có , phải đi mua ..thì đúng là ...thợ may thiếu áo .... đấy Trinh hihi...Mai mốt truóc khi cho thì nhớ chụp cái hình post vô cho Moka ngắm với nha [You must be registered and logged in to see this image.]
    Nếu Trinh có tài liệu nào dạy căn bản nhửng mủi đan , móc , cho nguòi chưa biết gì , thì post vô để giúp cho mấy sis muốn học .
    Ah ...mình củng thích xài foulard chứ . Nhưng sau này thì bị ngứa với chỉ & len , nên mình thuòng xài khăn vải thôi . Merci Trinh đả nghỉ đến Moka . [You must be registered and logged in to see this image.]

Sponsored content

Post by Sponsored content

Current date/time is Mon 20 May 2024, 04:06