Lối Xưa Mây Ngàn

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Cùng nhau nối vòng tay lớn, chia xẻ, hoc hỏi, tạo mối thân tình

Forum mới www.loixuamayngan.net đã mở cửa - Xin các bạn check PM để có password vào forum mới

Sau khi các bạn login vào forum mới, xin các bạn bấm vào userCP ở đầu trang để check email address và đổi password theo ý mình

Các bạn cũng có thể bấm lost password , điền vào email mà bạn đã dùng khi register , system sẽ email cho bạn password mới (xin check spam folder)

Xin các bạn đọc phần thông tin chỉ dẫn ở forum mới để biết thêm chi tiết

Nếu có gì trở ngại xin PM cho chúng tôi

Xin các bạn post bài mới ở forum mới , những bài vở của forum này sẽ ngưng việc post bài mới ;

ngoại trừ forum thông tin để các bạn nhắn tin cho chúng tôi

Iloverose
Đậu Đỏ
why not?
Lan_Trắng
Kim Ngoc
Hải Đường
10 posters

Vuon nhà HaiDuong

Hải Đường
    Hải Đường

Vuon nhà HaiDuong Empty Vuon nhà HaiDuong

Post by Hải Đường Sun 17 Oct 2010, 19:46

Mời mọi nguòi ngam hoa HD trồng nha .
    SF hoa hồng nở quanh năm, lúc nào cũng to và thơm ngát.
    Purfum Delight
    Vuon nhà HaiDuong Img3959z

Vuon nhà HaiDuong Img3957p

Golden Medal.
    Vuon nhà HaiDuong Img3958w

Iceberg.
    Vuon nhà HaiDuong Img3950e

Queen Elizabeth Bud.
    Vuon nhà HaiDuong Img3966m

Vuon nhà HaiDuong Img2942k

Double Delight.
    Vuon nhà HaiDuong Img2958v
    Mister Lincon.
    Vuon nhà HaiDuong Img2847q

Ô nhớ tên. khi nở lớn thra mầu orange.
    Vuon nhà HaiDuong Img2844v
    Hoa này cũng ô nhớ tên
    Vuon nhà HaiDuong Img2932

Hồng tím Intrigue.
    Vuon nhà HaiDuong 071ll

Vuon nhà HaiDuong Img3254m
    SF đang là mùa hè, sáng mở cửa ra vườn là ngửi mùi hoa ngâu, ngọc lan, Ylang và hoa nhài thơm ngát.
    Hoa Ngâu.
    Vuon nhà HaiDuong Img3976q
    Ngọc lan.
    Vuon nhà HaiDuong Img3102f

Ylang.
    Vuon nhà HaiDuong 527p

cây khế đây.
    Vuon nhà HaiDuong Img4054i

Hầu hạ, o bế mãi mới ra được chừng này trái, cứ náng thì đẩy ra, lạnh đẩy vào basement.
    Lúc nào hoa hồng o sân cũng nỏ rực rỡ và nhiều như thế này.
    Vuon nhà HaiDuong 045hz

Cây hồng trắng thơm ngát.
    Vuon nhà HaiDuong Img4088ri

hoa của nó đây.
    Vuon nhà HaiDuong Img4093r

Hoa hồng mầu orange ( ô nhớ tên)
    Vuon nhà HaiDuong Img4129ek

Brenda nở thêm nữa ,
    Vuon nhà HaiDuong Img4085qz

Vuon nhà HaiDuong Img4075q
    ChristanDial.
    Vuon nhà HaiDuong Img4083iz

1 cây hồng có hoa mầu tím nữa.
    Vuon nhà HaiDuong Img4132y
    Trời nóng hoa nhài bắt đầu nở, khi nào nở nhiều sẽ hái vào ướp đường nấu thạnh hoa nhài ăn mát lắm.
    Vuon nhà HaiDuong Img4102g
    Trời nóng hoa quỳnh lại nở thêm nữa, đây quỳnh vàng.
    Vuon nhà HaiDuong 043pq

Mong mọi nguòi vui khi nhìn vuon hoa nhà HD .
    Kim Ngoc
    Kim Ngoc

Vuon nhà HaiDuong Empty Re: Vuon nhà HaiDuong

Post by Kim Ngoc Sun 17 Oct 2010, 20:34

wow chị HD trồng nhiều hoa quá ... em thích có cái vườn hoa giống dzị nè ... mà em thì nhác ra vườn lắm (sợ nóng, nắng) ... mà lại không có thích trồng cây ... nên vườn hoa chỉ là mơ mà thôi

em thích mấy cái hồng 2 màu á ... đẹp quá chị Vuon nhà HaiDuong 789593
    Hải Đường
    Hải Đường

Post by Hải Đường Sun 17 Oct 2010, 23:13

Thêm 1 bông quỳnh Vàng mới nở .
    Vuon nhà HaiDuong 346olcz
    Và 1 chùm HoaTường Vi .

Vuon nhà HaiDuong Tuongvi_th
    Kim Ngoc
    Kim Ngoc

Post by Kim Ngoc Fri 22 Oct 2010, 10:39

wow chị HD ơi ... chị trồng ra cái hoa quỳnh đẹp, đẹp quá xá đẹp ... mà hình như loại quỳnh này nở đến mấy ngày lận, không thơm bằng loại dạ quỳnh chỉ nở về đêm đúng hong chị ?
    Hải Đường
    Hải Đường

Post by Hải Đường Sun 24 Oct 2010, 00:44

Đúng đó KN, quỳnh Mỹ có nhiều mầu lám, no*? đuọc 3 ngày, ô thơm như quỳnh VN, chỉ nở về đêm . HD trồng mấy mầu, đỏ, cánh sen, vàng lạt, vàng đậm, hồng và tím, dễ trồng lám, cám cành già xuống là sống liền, 1 nam cho hoa . HD thích trồng cây, trồng đủ thứ hoa, rồi cây an trái, thành ra cái vườn như cái rừng, đủ loại cây chen nhau mà sống, đi làm về hay weekend ra xem hoa nở, hít mùi thơm của đủ thứ hoa thích lam' .
    Lan_Trắng
    Lan_Trắng

Post by Lan_Trắng Sun 24 Oct 2010, 18:30

Wow! chị HD đúng là green thumb.
    Hoa hồng đẹp wa' chừng.
    Em thích chùm hoa Tường Vi, màu hồng vui tươi ghê.
    Hải Đường
    Hải Đường

Post by Hải Đường Mon 25 Oct 2010, 13:45

Thanks LT, HD cũng thích hoa này, tuy nhỏ nhưng thơm lám đó . Vuon nhà HaiDuong 789593
    why not?
    why not?

Post by why not? Wed 27 Oct 2010, 02:52

YN? thích cái hoa Double Delight cũa sis lắm, vì nó có 2 phần màu trên 1 cái hoa & also nó rất thơm, mà hình như là hoa này thơm hơn tất cã loại hoa Hồng kia phãi ko sis?
    Hoa Ngâu & hoa Nhài sis mua ỡ đâu vậy? 2 loại hoa này sis trồng = hạt hay = nhánh vậy sis? YN? cũng thích hoa Ngâu & hoa Nhài lắm á, mà ko biết mua ở đâu?
    Hải Đường
    Hải Đường

Post by Hải Đường Thu 28 Oct 2010, 01:12

YN, theo HD thì hoa nào cũng rất thơm, mỗi hoa 1 mùi khác nhau, chỉ có Q Elizabeth va Gold Medal thơm nhẹ . Hoa nhai mua ở home depot hay Loew's cũng có tên là Jasmine, 1 chậu 1 gallon chừng 4, 5 USD . Hoa ngâu thì hiếm lám, chưa thấy hd hay L bán, cay6 của HD là người ban XX cho, bây giờ cũng đang ra nhiều nụ lám, hy vọng còn nở đuọc 1 đợt nữa mới tới mùa đông . nhưng hoa này trời nóng mới ngửi thấy mùi thơm của nó rõ rệt, mùi thơm của nó nhẹ và mát lám .
    why not?
    why not?

Post by why not? Fri 29 Oct 2010, 15:28

Đúng rùi đó sis Hải Đường mùi hoa ngâu chỉ thơm nhè nhè mà thôi, chứ ko có bị gắc vì vậy mà YN rất là thích mùi thơm cũa hoa ngâu. À mà sis có biết đc là bạn xx cũa sis trồng hoa ngâu đó từ hạt hay = gì vậy sis?
    Hải Đường
    Hải Đường

Post by Hải Đường Sat 30 Oct 2010, 00:30

họ trồng bàng cây, ô biết mua ở đâu ? Ngâu HD trồng ô có hạt vì hoa ngâu nở rồi hoa rụng luôn ô thấy đậu trái .
    why not?
    why not?

Post by why not? Sat 30 Oct 2010, 00:53

Oh vậy là cây hoa Ngâu cũng có trái đễ lấy hạt làm giống hả sis, vậy nếu có dịp về VN YN sẽ tìm hạt hoa Ngâu đễ làm giống.
    Đậu Đỏ
    Đậu Đỏ

Post by Đậu Đỏ Wed 03 Nov 2010, 17:50

chị HD, em ham ăn không thấy vườn nhà chị - sao mà chị trồng hoa khéo quá vậy .... tặng hoa Em mê cây hoa ngọc lan, nhớ nhà ông bà em ngay` xưa có cây ngọc lan trước nhà thơm ngát ... còn cây khế nữa , từ hồi qua đây tới giờ chưa thấy cây khế bên này đó .... vườn nhà chị thích thật ..... chụp hình hoa hong
    Hải Đường
    Hải Đường

Post by Hải Đường Thu 04 Nov 2010, 12:01

Cám on* đậu Đỏ đã tham vườn nhà HD . HD thích trồng cây hơn nấu an .
    Iloverose
    Iloverose

Post by Iloverose Fri 03 Dec 2010, 11:52

Hoa đẹp lắm . Mấy cây hoa hồng của sis toàn loại có mùi thơm Vuon nhà HaiDuong 789593
    Hải Đường
    Hải Đường

Post by Hải Đường Tue 07 Dec 2010, 16:32

Thanks Il rose .
    michou
    michou

Post by michou Sun 12 Dec 2010, 03:44

Chị HD cây ngoc lan chị trồng trong thùng rác phải không ? cái thùng đó mấy gallon vậy chị ?
    MC củng có cây NL mà nó lơn quá khổ của cái chậu nên định thay chậu to cho nó .
    Chị bày cho MC với nha , thùng rác có đục lổ đưới đáy không ?
    Cám ơn chị nhé.
    Hải Đường
    Hải Đường

Post by Hải Đường Tue 14 Dec 2010, 02:08

MC, mua thùng rác lớn nhất hình như 36 hay 40 galon, phải đục 6 lỗ cho nước thoát ra nếu mình tưới nhiều,( tai thùng nay to ) đừng đục dưới đáy thùng mà đục chung quanh cạnh thùng mà sát đáy thùng, mua cái mỏ hàn nhỏ bàng điện, cám điện chừng 5 phút cho thật nóng thì đục mới được, trước khi đục phải vẽ trước để canh cho 6 lỗ cách nhau cho đều, nên đục hình chừ nhật hay vuông . đừng đục hình tròn, nuóc ô thoát đuọc dễ dàng . Ráng kiêm cái thùng nào mà cái đáy bàng cái miệng thùng. thì tốt nhất, nếu đáy mà nhỏ hơn miệng nhiều, gió mạnh thùng sẽ bị đổ, cây sẽ gãy .
    michou
    michou

Post by michou Wed 15 Dec 2010, 00:53

Cám ơn sis HD , MC sẻ tìm cái thùng rác để mùa xuân trồng nó
    amy
    amy

Post by amy Fri 18 Mar 2011, 13:13

wow, vuo*n` nha chi. HDuong nhieu hoa đe.p qu'a, luc' nao` em cung~ me^ hoa ho^ng` nha, nhin` dep gi` đa^u a'. Thanks chi.
    trinhpham
    trinhpham

Post by trinhpham Sun 03 Apr 2011, 09:08

Chi Hai Duong than men,
    Vuon hoa nha chi nhin thuc mat mat.Minh cung thuoc ve lop nguoi "yeu hoa",Lan dau tien nhin thay loai "Hoang Quynh".Khong biet khi no hoa thi hoa dep duoc bao nhieu ngay chi nhi? Minh co loai "Hong Quynh","Phan Hong Quynh" hoa se tan sau 1 tuan no dep. Loai nay rat de trong,luc dau minh me qua di tim mua that vat-va.Bay gio muon chia xe cho nhung nguoi "yeu hoa". Minh o NYC neu anh chi em nao thich co the lien-lac voi minh de lay giong. Cam on chi da cho xem rat nhieu loai hong dep.
    hương ngọc lan
    hương ngọc lan

Post by hương ngọc lan Tue 05 Apr 2011, 09:35

thân chào chị Trinh ,
    welcome chị vô LXMN chung vui nha chị ( chắc chị Hải Đường bận nên ko có qua đây sinh hoạt )
    theo như em được biết hoa quỳnh mà có màu thường sau khi hoa nở sẽ được từ 3 cho tới 1 tuần hoa mới tàn , tuỳ vào hoa lớn nhỏ ,
    còn riêng hoa quỳnh màu trắng thì có hoa nở ban đêm sáng ra nó tàn , có hoa được 2 hay 3 ngày ,
    hồi xưa em cũng có rất nhiều chậu hoa quỳnh , nhưng mấy con ốc sên với con slug nó ăn dử quá , nên em dẹp luôn ,
    rất cám ơn chị có nhả ý gởi tặng giống hoa cho mọi người , em thì khoái trồng cây ớt thui hà , chị có giống ớt nào quí hông cho em với .
    trinhpham
    trinhpham

Post by trinhpham Tue 05 Apr 2011, 16:08

Ngoc Lan than, Cam on nhiet tinh cua Ngoc-Lan.
    Minh cung thich trong cay lam do, minh co may loai ot nhu loai khi con non thi mau tim,loai thuc cay,an vao chi co nuoc bum mieng ma roi nuoc mat,loai co hinh nhu qua bi...Ngoc Lan cho dia chi minh se gui cho (loai hinh qua bi phai doi vai tuan vi minh khong nho giu lai mot trai lam giong nen phai cho den cuoi April or dau May minh di Green market mua giong moi duoc.O day van con lanh nen nguoi ta chua bay ban day du.
    hương ngọc lan
    hương ngọc lan

Post by hương ngọc lan Tue 05 Apr 2011, 20:49

chị Trinh ,
    em cám ơn chị nhiều lắm , hình như giống trái tím khi còn non em cũng có đó chị ,
    chị có muốn trồng dưa vi cá hông em gởi cho ,
    chị vô google gỏ chử shark fin melon là ra cái trái đó liền ,
    em có hạt của chị Michou mới cho em , chị muốn em gởi cho chị vài hạt chị trồng , nếu chị có hình của cây ớt bị cho em xem với , có gì em xin chị ít hạt .
    trinhpham
    trinhpham

Post by trinhpham Thu 07 Apr 2011, 09:50

Cám ơn Ngoc-Lan co nhả ý muốn tặng hạt giống cho mình. Mấy năm trước mình có trồng loại shark fin squash nầy...Mình không có hình mấy trái ớt,tiếc quá nhỉ? NLcó thể type"pepper, red cap mushroom" then click "search" sẽ nhìn thấy loại ớt nầy. Nó rất đẹp nhưng chẳng có mùi vị gì của ớt cả....
    hương ngọc lan
    hương ngọc lan

Post by hương ngọc lan Thu 07 Apr 2011, 11:09

em cám ơn chị Trinh ,
    vậy ớt này có cay hông vậy chị ,
    chị cho em hỏi thêm loại bí vi cá đó ăn có ngon ko vậy chị , em tính trồng năm nay nhưng em ngại là nó ko ngon trồng uổng công của mình ,
    vậy chị có muốn trồng thêm cây gì nữa hông em gởi hạt cho chị .
    trinhpham
    trinhpham

Post by trinhpham Tue 12 Apr 2011, 18:43

Dear Hương Ngọc-Lan , Loai shark fin squash nầy theo khẩu vị của mình thì không ngon, chỉ lạ một chút xíu là nó có sợi giống như vi cá thôi. Mấy người quen của mình thích dùng nó nấu canh...Nếu NL đã thử qua loại spaghetti squash của Mỹ thì loại nầy cũng tương-tự vậy thôi ,khác một chút là loại Mỹ thì vỏ màu vàng còn loại Á-châu nầy thì vỏ màu light green. Loại ớt mình giới-thiệu với NL thì theo mình nó không đủ cay...Nếu NL muốn trồng bí thì mình nghĩ là NL nên trồng loại bí của Đạihàn ,loại nầy hình dáng giống trái avocado nhưng to hơn, rất ngon -ăn sống cũng được-xào cũng được. NLco1 thể gỏ "Green ball"(hay vào website:evergreen ,sau đó rà tới chỗ Asian sqush là thấy ngay , mình cũng định order đấy nhưng mấy hôm nay weekend bận quá nên chưa làm được, hay là NL chờ mình mua rồi gửi cho NL cũng được....
    hương ngọc lan
    hương ngọc lan

Post by hương ngọc lan Tue 12 Apr 2011, 19:26

chị Trinh ,
    em cám ơn chị nhiều lắm , em nghĩ là đất nhà em nhỏ quá nên chắc em hỗng trồng thêm nữa đâu chị ,
    em được người quen cho vài hạt ớt , em cũng đang gieo nó , em cũng mới xuống dất 2 cây bí vi cá , nếu như theo lời chị nói như vậy em nãn ko muốn trồng nữa , để coi thử ra sao , chứ thiệt ra em mê trồng nhất là ớt thui hà , còn lại thì em thích trồng rau thơm hơn ,
    loại bí chị mới nói em , em thấy lạ quá , ở chổ em người hàn quốc cũng nhiều nhưng ko thya61 họ ăn loại bí này ,
    thôi chị đừng gởi cho em , em hông trồng nữa đâu , nhiều quá em chăm nó hỗng nổi , em cám ơn chị nha .
    Đậu Đỏ
    Đậu Đỏ

Post by Đậu Đỏ Thu 14 Apr 2011, 22:21

chị Trinh , Đ có thằng em rể cũng thích chăm hoa lắm , uổng quá - Đ ở bên Can nên không mang đuọc cây qua biên giới - chị có hình hoa quỳnh không , post lên cho Đ ngắm nhé

Sponsored content

Post by Sponsored content

Current date/time is Fri 26 Apr 2024, 07:27